Tra J-FET và Transistor thường tương đương!

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Go down

Tra J-FET và Transistor thường tương đương!

Bài gửi  Nguyenson318 on Sun Dec 04, 2011 11:49 pm

Bác Admin giúp em tra con 2N5485 (or BF256) là loại JFET xem có con nào tương đương và có bán trên thị trường (Hanoi). Ngoai ra tra giúp con 2N4403 (thường)? Các con này dùng trong Mạch đo tần số đến 50MHz dùng PIC16F84 (Master). Cảm ơn bác nhiều!!!

Nguyenson318

Xem lý lịch thành viên

Re: Tra J-FET và Transistor thường tương đương!

Bài gửi  Admin on Mon Dec 05, 2011 11:50 pm

Mạch này con 2N4403 không có yêu cầu gì đặc biệt, có thể thay bằng con BC327, BC638, BC640 hay BC558 (xoay ngược lại vì chân C - E đổi cho nhau). Con 2N4403 này trong nguồn máy tính Dell mini có. Mình mới sửa nguồn Dell thấy chết con này, thay bằng con BC558 chạy OK.
Con JFET thì phải đúng hoặc tương đương -> hơi khó tìm.
Mách nước: Nó là con cao tần -> bạn tìm con SMD (dán) ký hiệu H5 = SST5485 hoặc tìm tạm con FET N (loại nhỏ bằng hạt đậu xanh) nào lắp thử vì FET thường có tần số cắt lớn nhiều chục MHz.
Cả 2 con này chợ Trời không có đâu.
Có sơ đồ không dùng con JFET mà bạn, rất ít linh kiện
Mình cũng đang định lắp mạch này để phục vụ sửa main PC.
Chúc bạn thành công.
Admin
Admin
Admin

Xem lý lịch thành viên http://e2cgroup.tk/

Xin sơ đồ mạch đo Tần số

Bài gửi  Nguyenson318 on Wed Dec 07, 2011 10:38 am

Nghe bác nói có Mạch đo Tần số không dùng JFET, em là dân ngoại đạo nên mong bác cho xin 1 vài sơ đồ dễ lắp, có độ chính xác cao, đo được tần số từ 1Hz trở lên (càng cao càng tốt bác ạ) và đặc biệt là phải có sẵn linh kiện (em ở HN)! Cảm ơn bác nhiều!!!

Nguyenson318

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi  Nguyenson318 on Wed Dec 07, 2011 1:46 pm

Nguyenson318 đã viết:Nghe bác nói có Mạch đo Tần số không dùng JFET, em là dân ngoại đạo nên mong bác cho xin 1 vài sơ đồ dễ lắp, có độ chính xác cao, đo được tần số từ 1Hz trở lên (càng cao càng tốt bác ạ) và đặc biệt là phải có sẵn linh kiện (em ở HN)! Cảm ơn bác nhiều!!!

Em tra Datasheet BFR91 thấy tần số cắt hình như là 5GHz (không biết có đúng không), vậy nếu dùng con Transistor khác thì tần số cắt khoảng bao nhiêu là được anh? Có thể thay con PIC16F84 = PIC16F88 có được không ạ?
Các đoạn "Jumper for calibration" trong sơ đồ có ý nghĩa như thế nào vậy bác?

Nguyenson318

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi  Admin on Wed Dec 07, 2011 4:08 pm

Con BFR91 tần số cắt tới 5GHz nhưng mạch này chỉ chạy ở tần số đến 60Mhz nên mình mới nói thay thế như trong mail. (Các con tran trong đó có tần số cắt đều tầm dưới 1GHZ - dư sức dùng cho mạch này).

Con PIC16F84 và PIC16F88 chân cẳng như nhau, con F88 nhiều tính năng hơn.
File HEX khai báo cho F84 rồi, bạn thay thì phải tự viết code. (cũng có thể vẫn chạy được???)

"Jumper for calibration" dùng để hiệu chỉnh khi lắp ráp xong. Trong tài liệu có hướng dẫn rõ rồi đấy.

Nếu không cần độ phân giải cao mình có thể giới thiệu mạch khác (độ phân giải 10Hz) cũng rất ít LK, PIC dễ mua và không dùng FET.
Đôi lời góp ý:
Có lẽ bạn là SV! còn nếu đã ra nghề thì còn thiếu tính thực tiễn thị trường, ngoại ngữ (Anh) hơi đuối.
Tại sao?
- Trong thực tế sử dụng không ai đo tần số chính xác đến 1Hz - chỉ có phòng thí nghiệm, phòng nghiên cứu thiết kế của các Cty sản xuất thiết bị mới cần độ chính xác đó. Để có TBị đó, cần phải bỏ ra hàng chục - hàng trăm ngàn USD để mua.
- Dải đo càng cao càng tốt: với khả năng và công nghệ của các nhà sản xuất của Việt nam còn đang gặp khó khăn chứ nói gì đến DIY.
- Trong link mình đưa có đoạn "Jumper for calibration" bạn không hiểu nên mình nghĩ bạn hơi "đuối" tiếng Anh.
Admin
Admin
Admin

Bài gửi  Nguyenson318 on Thu Dec 08, 2011 11:17 pm

Cảm ơn bác đã góp ý!

Em không còn là SV nữa bác ạ và cũng không học về điện tử, chỉ là do đam mê nên mới tìm hiểu thôi! Tiếng Anh thì có học đến nơi đến chốn đâu. Em không hiểu mấy cái Jum đó như thế nào, có bỏ được không? Bỏ thì mấy cái chân đó của IC để trống luôn phải không bác?

Nguyenson318

Xem lý lịch thành viên

Bài gửi  Admin on Fri Dec 09, 2011 9:02 am

Nếu bạn không học điện tử có lẽ không thực hiện được dự án này đâu! Với lại không phải là SV thì không lên lắp (bài thi thì bắt buộc phải làm mà).

Để làm được dự án này cần nhiều thứ lắm: kiến thức điện tử, tin học , lập trình VDK, mạch nạp-phần mềm, công đoạn chế tác PCB, làm hộp trong sắt tây-ngoài nhôm (cao tần nên việc chống nhiễu cực kỳ quan trọng), các dụng cụ để lắp ráp, v.v.

Nói thật mình ước mơ lắp 1 mạch này để phục vụ công việc sửa chữa (thay cho cái ô-xi-lô); mọi yếu tố cần mình đều có đủ từ A-Z rồi mà mình ấp ủ 2 năm nay rồi mà vẫn chưa lắp đấy.

Mấy cái jump dùng khi hiệu chuẩn hiển thị tần số. Lập trình như thế, mạch như thế nhưng không phải cứ lắp xong là đo được ngay đâu; thậm chí 1 mạch đang đo được nhưng bạn nhổ bỏ linh kiện đi rồi thay toàn bộ linh kiện khác đúng mã số (danh định) vào thì kết quả ra khác đấy.

cắm đầu Jump vào các vị trí sẽ cho kết quả khác nhau (bạn đọc ở đoạn cuối của trang nó có hướng dẫn đó)
Admin
Admin
Admin

Bài gửi  Sponsored content

Sponsored content

Xem chủ đề cũ hơn Xem chủ đề mới hơn Về Đầu Trang